Thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật doanh nghiệp cổ phần

Thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật doanh nghiệp cổ phần

  •   20/07/2020 05:27:00 AM
  •   Đã xem: 240
  •   Phản hồi: 0
“ Công ty chúng tôi thuộc loại hình Cổ phần với 02 cổ đông góp vốn gồm: Ông A. có vốn góp là 80% và hiện là Chủ tịch Hội đồng quản trị, đồng thời là người đại diện pháp luật của Công ty. Ông B. là cổ đông công ty có vốn góp là 15%; cô C. được bổ nhiệm là Phó Giám đốc công ty. Nay ông A. muốn chuyển quyền đại diện pháp luật cho cô C., nhưng ông A. vẫn giữ chức vụ Chủ tịch Hội đồng quản trị. Xin Trung tâm Tư vấn pháp luật cho biết, Cô C. có được đứng tên đại diện pháp luật của công ty cổ phần không? Nếu được, thì hồ sơ chuyển đổi gồm những gì?”
Thẩm quyền của người đại diện theo pháp luật khi ký kết hợp đồng kinh tế

Thẩm quyền của người đại diện theo pháp luật khi ký kết hợp đồng kinh tế

  •   20/07/2020 05:18:00 AM
  •   Đã xem: 263
  •   Phản hồi: 0
“Tôi có góp vốn với anh A thành lập công ty TNHH 2 thành viên. Anh A. làm giám đốc và là người đại diện pháp luật; tôi giữ cương vị Chủ tịch Hội đồng thành viên. Anh A. trực tiếp điều hành kinh doanh và đại diện ký kết hợp đồng với đối tác. Trường hợp anh A. tự ý ký kết và doanh nghiệp phải bồi thường do vi phạm hợp đồng, thì anh A phải tự chịu trách nhiệm hay các thành viên cùng chịu trách nhiệm bồi thường theo tỷ lệ góp vốn? Hình thức nào để hạn chế quyền ký kết hợp đồng của anh A. hay không? Nếu biên bản họp hội đồng thành viên quy định anh A chỉ được ký các hợp đồng có giá trị nhỏ hơn một tỷ đồng, giá trị hợp đồng lớn hơn phải có sự đồng ý bằng văn bản của Hội đồng thành viên thì biên bản này có giá trị pháp lý không?”
Điều kiện tham gia thành viên Hội đồng quản trị của doanh nghiệp

Điều kiện tham gia thành viên Hội đồng quản trị của doanh nghiệp

  •   12/03/2020 11:12:00 PM
  •   Đã xem: 259
  •   Phản hồi: 0
Khoản 1 Điều 111 Luật Doanh nghiệp 2005, quy định: Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị bầu Chủ tịch Hội đồng quản trị theo quy định tại Điều lệ công ty. Trường hợp Hội đồng quản trị bầu Chủ tịch Hội đồng quản trị thì Chủ tịch được bầu trong số thành viên Hội đồng quản trị. Chủ tịch Hội đồng quản trị có thể kiêm Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác.
Thành lập tổ chức có tư cách pháp nhân

Thành lập tổ chức có tư cách pháp nhân

  •   12/03/2020 11:06:00 PM
  •   Đã xem: 167
  •   Phản hồi: 0
Điều 84 Bộ luật Dân sự năm 2005, quy định một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây: Được thành lập hợp pháp; Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ; Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó; Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.
Trách nhiệm của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp

Trách nhiệm của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp

  •   12/03/2020 11:04:00 PM
  •   Đã xem: 175
  •   Phản hồi: 0
Luật Doanh nghiệp luôn tôn trọng quyền tự quyết trong quản lý nội bộ của công ty, do đó có những quy định tùy nghi để các công ty có thể tự lựa chọn và quy định sao cho phù hợp với đặc thù riêng của từng doanh nghiệp.
Mã hóa ngành, nghề kinh doanh trong đăng ký doanh nghiệp

Mã hóa ngành, nghề kinh doanh trong đăng ký doanh nghiệp

  •   12/03/2020 11:01:00 PM
  •   Đã xem: 190
  •   Phản hồi: 0
Doanh nghiệp khi thành lập cần kê khai mã ngành nghề kinh doanh trong giấy đề nghị doanh nghiệp cũng như điều lệ. Nhiều trường hợp, doanh nghiệp kê khai không đầy đủ, không chính xác mã ngành dẫn tới việc đăng ký thành lập diễn ra trong thời gian dài, phải thực hiện sửa đổi bổ sung hồ sơ rất mất thời gian.
Thuế thu nhập doanh nghiệp và áp dụng mức thuế suất ưu đãi

Thuế thu nhập doanh nghiệp và áp dụng mức thuế suất ưu đãi

  •   12/03/2020 10:58:00 PM
  •   Đã xem: 164
  •   Phản hồi: 0
Căn cứ Điều 3, Điều 7 Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2008 thì thuế thu nhập doanh nghiệp được tính trên cơ sở tổng thể các hoạt động kinh doanh mà doanh nghiệp thực hiện.
Tạm ngừng hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp

Tạm ngừng hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp

  •   12/03/2020 10:40:00 PM
  •   Đã xem: 174
  •   Phản hồi: 0
Khoản 1 Điều 156 Luật Doanh nghiệp 2005 và hướng dẫn cụ thể tại Nghị định 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp, thì: Doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh phải thông báo bằng văn bản cho Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế ít nhất 15 (mười lăm) ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh.
Cán bộ, công chức có quyền thành lập doanh nghiệp hay không?

Cán bộ, công chức có quyền thành lập doanh nghiệp hay không?

  •   12/03/2020 10:38:00 PM
  •   Đã xem: 192
  •   Phản hồi: 0
Không được tham gia, góp vốn, thành lập hay quản lý điều hành doanh nghiệp khi đang là cán bộ, công chức hưởng lương từ ngân sách Nhà nước.
Một người có thể làm giám đốc 2 công ty TNHH?

Một người có thể làm giám đốc 2 công ty TNHH?

  •   12/03/2020 10:23:00 PM
  •   Đã xem: 168
  •   Phản hồi: 0
Khoản 1, Điều 13 Luật Doanh nghiệp năm 2005 thì “Tổ chức, cá nhân Việt Nam, tổ chức, cá nhân nước ngoài có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật Doanh nghiệp.
Nhà đầu tư nước ngoài được sử dụng đất thời hạn bao lâu?

Nhà đầu tư nước ngoài được sử dụng đất thời hạn bao lâu?

  •   09/11/2017 03:25:00 AM
  •   Đã xem: 599
  •   Phản hồi: 0
Bạn đọc có email dungphamx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có vốn đầu tư nước ngoài muốn đầu tư ở Việt Nam. Xin hỏi, thời hạn sử dụng đất đối với nhà đầu tư nước ngoài thực hiện dự án đầu tư ở Việt Nam được quy định như thế nào?
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây